![](/userfiles/thumbnail_9(64).jpg)
- สมาคมกีฬาขี่ม้าโปโลแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกีฬาขี่ม้าโปโลเชื่อมสัมพันธไมตรีระหว่างประเทศ รายการ “The Ambassador Cup 2024” (ดิ แอมบาสเดอร์ คัพ 2024) ซึ่งเป็นรายการระดับนานาชาติ จัดขึ้นเพื่อพัฒนาศักยภาพของนักกีฬาขี่ม้าโปโลไทย และยกระดับมาตรฐานกีฬาขี่ม้าโปโลให้ทัดเทียมระดับสากล รวมถึงการเชื่อมสัมพันธไมตรีระหว่างประเทศของนักกีฬาขี่ม้าโปโลที่เข้าร่วมการแข่งขัน และเฉลิมฉลองในวาระครบรอบ 20 ปีของสมาคมฯ โดยในรอบชิงชนะเลิศเป็นการพบกัน ระหว่างทีมคิง เพาเวอร์ และทีมเต่าบิน ซึ่งผลการแข่งขันเป็นทีมเต่าบินสามารถเอาชนะไปได้ด้วยคะแนน 8 ต่อ 7.5 คะแนน คว้าแชมป์รายการนี้ไปครอง ณ สนามวีเอส สปอร์ตคลับ แอนด์ สยามโปโล ปาร์ค อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ
![](/userfiles/3(725).jpg)
นายกนกศักดิ์ ปิ่นแสง นายกสมาคมกีฬาขี่ม้าโปโลแห่งประเทศไทย กล่าวว่า “สำหรับการแข่งขันกีฬาขี่ม้าโปโลรายการ “The Ambassador Cup 2024” เป็นรายการแข่งขันระดับนานาชาติ ซึ่งจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี และในปีนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 15 โดยการแข่งขันรายการนี้ได้รับความสนใจจากนักกีฬาขี่ม้าโปโลประเทศต่างๆ ทั่วโลกเข้าร่วมการแข่งขัน จัดขึ้นระหว่างวันที่ 2 – 9 มีนาคม 2567 ซึ่งได้รับความสนใจจากนักกีฬาขี่ม้าโปโลหลากหลายประเทศเข้าร่วมแข่งขันในครั้งนี้ อาทิ ไทย, ฝรั่งเศส, ฟิลิปปินส์ และอาร์เจนตินา โดยมี 6 ทีม เข้าชิงชัยในการแข่งขัน ได้แก่ ทีมโกลบอล พอร์ท, ทีมลอรีอัล ปารีส, ทีมเต่าบิน, ทีมอัลฟ่า ซีเคียวริตี้, ทีมเอสพีพี พัทยา และทีมคิง เพาเวอร์”
![](/userfiles/thumbnail_7(101).jpg)
![](/userfiles/thumbnail_6(127).jpg)
![](/userfiles/thumbnail_4(215).jpg)
โดยทีมคิง เพาเวอร์ นำโดย “อัยยวัฒน์ และอภิเชษฐ์ ศรีวัฒนประภา” ที่ในรายการนี้ได้ส่งนักกีฬาขี่ม้าโปโลทีมชาติไทยเข้าร่วมการแข่งขัน โดยไม่มีผู้เล่นต่างชาติร่วมทีม อีกทั้งยังมีทีม เอสพีพี พัทยา ที่มี 2 พี่น้องดาวเด่นของวงการกีฬาขี่ม้าโปโลไทย “ชนม์นฤทธ์ และศศิร์รัช โตมงคล” ร่วมชิงชัยในการแข่งขันครั้งนี้ ขณะที่ทีมเต่าบิน มี “พลอย ปิ่นแสง” นักกีฬาขี่ม้าโปโลหญิงทีมชาติไทย นำทีมเข้าแข่งขัน โดยแต่ละทีมมีการเตรียมความพร้อมและวางแผนการแข่งขันมาเป็นอย่างดี ซึ่งถือว่าเป็นเกมที่ท้าทายศักยภาพและความสามารถของนักกีฬาที่เข้าร่วมการแข่งขัน ซึ่งในครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ฯพณฯ กุสตาโบ อัลเบร์โต มาร์ติโน เอกอัครราชทูตอาร์เจนตินา ประจำประเทศไทย ร่วมมอบรางวัลให้แก่ทีมชนะเลิศ และยังได้รับเกียรติจาก คุณบิณฐ์ พูลประเสริฐ ผู้อำนวยการอาวุโส ผู้บริหารฝ่าย Corporate Banking 1 ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน) ร่วมมอบรางวัล BEST PONY AWARD ให้แก่ Iberia และยังได้รับเกียรติจาก คุณธิตินันท์ ชุ่มภาณี ผู้อำนวยการกลุ่มการตลาดแบรนด์แอลกอฮอล์ บริษัท บุญรอดเทรดดิ้ง จำกัด ร่วมมอบรางวัล MVP AWARD ให้กับ Mr. Sebastian Borgi
![](/userfiles/thumbnail_8(71).jpg)
![](/userfiles/thumbnail_10(70).jpg)
สำหรับการจัดการแข่งขันกีฬาขี่ม้าโปโลประจำปี 2567 ได้รับการสนับสนุนหลักจาก บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด, กลุ่มบริษัท คิง เพาเวอร์, ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน), บริษัท แพลน บี มีเดีย จำกัด (มหาชน) และบริษัท เครือเจริญโภคภัณฑ์ จำกัด ทั้งนี้ สามารถติดตามข่าวสารและรายละเอียดเกี่ยวกับกีฬาขี่ม้าโปโลเพิ่มเติมได้ที่ Facebook / Instagram: Thailand Polo Association และสามารถรับชมการถ่ายทอดสดการแข่งขันทุกรายการของสมาคมฯ ผ่านทาง Youtube: Thailand Polo Association Official
ข่าวเด่น