![](/userfiles/65911_0.jpg)
องก์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรสาคร (อบจ.สมุทรสาคร) ร่วมกับเซ็นทรัล มหาชัย แสดงผลงานศิลปะโดยศิลปินรุ่นใหม่ ในงานนิทรรศการ ศิลป์สาคร The ART SAMUTSAKHON เพื่อสนับสนุนศิลปินหน้าใหม่ ที่มีความสามารถ พร้อมส่งเสริมผลงานศิลปะภาพวาด และงานศิลปะที่หลากหลาย จาก 20 ศิลปินคนรุ่นใหม่ ผ่านการเล่าเรื่อง วิถีธรรมชาติของจังหวัดสมุทรสาคร “ดูนกชายเลน”
![](/userfiles/65901_0.jpg)
องก์การบริหารส่วนจังหวัดสุมทรสาคร (อบจ.) ได้จัดงานแถลงข่าวเปิดตัวนิทรรศการโดยมีนายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ นายก อบจ. มหาชัย และสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรสาคร ร่วมเปิดงานนิทรรศการ Exhibition งานศิลปะร่วมสมัยเพื่อเป็นสื่อการประชาสัมพันธ์แก่นักท่องเที่ยวทั่วไป หรือแม้แต่ชาวสมุทรสาครกลับไม่รู้จัก กับกิจกรรมการท่องเที่ยวที่มหาชัยมากนัก อาทิ ดูนกชายเลน ,ล่องเรือชมวาฬ ,ปลูกป่าชายเลน เป็นต้น สำหรับไฮไลต์งานวันแรก ดร.สุชาติ วงษ์ทอง ศิลปินสีน้ำชื่อดัง และครูศิลปะระดับนานาชาติได้มา เขียนภาพสดบนเวที แนว Abstract (นามธรรม) โดยใช้แปรงปัดเป็นภาพนกโบยบินอย่างมีอิสระ สื่อศิลป์ที่สะท้อนวิถีแห่งธรรมชาติ มนต์เสน่ห์ของจังหวัดสมุทรสาคร (มหาชัย) และการเสวนาพูดคุยจากน้อง ๆ ศิลปินภายในงาน
![](/userfiles/65907_0.jpg)
![](/userfiles/65903_0.jpg)
นายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ นายก อบจ. สมุทรสาคร กล่าวว่า “จุดเริ่มต้นของการจัดนิทรรศการในครั้งนี้มาจาก น้อง ๆ ศิลปินรุ่นใหม่ ที่มีความสามารถใน อยากแสดงผลงานศิลปะในหลากหลายรูปแบบ ผนวกกับทางอบจ.สมุทรสาคร มีการสนับสนุนในเชิงการท่องเที่ยว เพราะจังหวัดสมุทรสาครมีความหลากหลายทางธรรมชาติ เช่น นกนางนวลบินอพยพที่หาดอันนา หรือ ปูก้ามดาบ บ่งบอกถึงความอุดมสมบูรณ์ทางธรรมชาติ และเราเล็งได้เห็นผลงานศิลปะโดยศิลปินคนรุ่นใหม่กว่า 20 คน ทาง อบจ. สมุทรสาคร จึงจัดหาพื้นที่ให้น้อง ๆ ได้จัดโชว์แสดงผลงานศิลปะ เพราะผมเชื่อว่าในอนาคตคงได้เห็นการ พัฒนาของน้อง ๆ ศิลปินต่อไปอย่างแน่นอน”
![](/userfiles/65896_0.jpg)
![](/userfiles/65897_0.jpg)
ศิลปะ...สามารถเชื่อมต่อประสานให้เห็นถึงความงดงามของธรรมชาติ ,วิถีชีวิตของสัตว์นานาชนิด ภายใน ศิลป์สาคร The ART SAMUTSAKHON นิทรรศการผลงานศิลปะร่วมสมัย สื่อสะท้อนแห่งวิถีธรรมชาติ สื่อสะท้อนแห่งวิถีธรรมชาติ นอกเหนือการจัดแสดงผลงานศิลปะ ยังมีกิจกรรมต่าง ๆ เวทีเสวนาสื่องานศิลปะ , เวิร์คช็อป , มีจำหน่ายเสื้อยืดโครงการที่มีการดีไซน์ออกแบบจากศิลปิน ,กางเกงปูก้ามดาบ ในราคาพิเศษ ร่วมสนับสนุน ศิลปินคนรุ่นใหม่ ผลผลิตจากชาวจังหวัดสมุทรสาคร ที่เราภาคภูมิใจงานนิทรรศการศิลปะร่วมสมัย
![](/userfiles/65898_0.jpg)
![](/userfiles/65899_0.jpg)
งานนิทรรศการศิลปะร่วมสมัย ”ศิลป์สาคร The ART SAMUTSAKHON” เปิดให้ชมทุกวัน ตั้งแต่วันที่ 14-20 มีนาคม 2567 ณ ลานกิจกรรมชั้น 1 เซ็นทรัล มหาชัย ผู้ที่สนใจสามารถดูรายละเอียดงานได้ที่ https://www.facebook.com/share/p/BGcC21iuDY7EsKRD/?mibextid=oFDknk
![](/userfiles/65915_0.jpg)
#นิทรรศการศิลปะ #ศิลป์สาคร #TheArtSamutsakhon #เที่ยวมหาชัย #นกชายเลน #เที่ยวสมุทรสาคร #Artgallery
ข่าวเด่น